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BAJETI YA 
KUIMARISHA 
MIFUMO YA UTOAJI 
HAKI KWA WOTE 

Na Hyasinta Kissima & William Mabusi
 - WKS DODOMA

Wizara ya Katiba na Sheria imepanga 
kutumia jumla ya Shilingi Bilioni 441.26 kwa 
mwaka wa fedha 2024/25 huku vipaumbele 
vikijikita katika uimarishaji wa huduma 
za Sheria na utoaji wa haki kwa umma. 

A k i s o m a Bajeti hiyo, Bungeni 
J i j i n i Dodoma Aprili 29, 

2024 Waziri wa 
Katiba na 
Sheria Mhe. 
Balozi Dkt. 
Pindi Chana 
a l i s e m a 
Wizara na 
Taasisi zake 
i t a e n d e l e a 

k u b o r e s h a 
utoaji wa huduma za Sheria 
na utoaji wa haki kwa umma 

kutumia kampeni mbalimbali 
ikiwemo Kampeni ya Msaada 
wa Kisheria ya Mama Samia, 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
mchakato wa Katiba mpya, 
kufanya marekebisho ya Sheria, 
na kuendelea kuimarisha 
mifumo ya utoaji haki.

Katika hotuba yake Dkt. Pindi 
Chana amesema kuwa kwa 
mwaka wa fedha 2024/25 Wizara 

na Taasisi zake zitaendelea na 
utoaji wa elimu ya Katiba na Uraia 
kwa Umma. Wizara imepanga 
kuendelea kutoa elimu kwa 
Wananchi ikiwa ni sehemu ya 
maandalizi ya kuanza mchakato 

wa Katiba Mpya ili kuendelea 
kuimarisha Demokrasia katika Nchi. 

Kuboresha utoaji wa huduma za  Sheria 
na utoaji wa haki kwa umma ili kuendana 
na Mipango ya Sekta ya Sheria nchini 
na Mipango ya Kikanda na Kimataifa 
ili kufikia malengo yanayotarajiwa.

Kuendelea kuratibu na kusimamia masuala 
ya upatikanaji wa huduma za msaada wa 
Kisheria kwa Wananchi kote Nchini kupitia 
Kampeni mbalimbali ikiwemo Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria wYa Mama Samia.

Kusimamia Mfumo wa Haki na Utoaji 
Haki kwa kufanya mapitio ya Sheria 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Mfumo wa 
Haki Jinai,kufanya mapitio ya Sheria ya 
kuwalinda watoa Taarifa na Mashahidi ili 
kuhakikisha ulinzi na usalama wa watoa 
taarifa na mashahidi unaimarishwa.

Kuendelea kuimarisha mfumo wa uangalizi 
wa utajiri asili na maliasili za Nchi. Wizara 
imepitia mikataba 18 ya kukuza na kulinda 
uwekezaji kati ya Tanzania na Nchi 
mbalimbali kwa lengo la kubaini iwapo 
inakidhi mahitaji ya kiuchumi na kijamii.

Kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika 
utoaji wa huduma za  sheria Nchini ikiwa ni 
pamoja na mifumo ya huduma za mahakama 
kwa njia ya kielektroniki ili kupunguza 
mrundikano wa mashauri mahakamani.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. 
Pindi Chana akisoma Hotuba ya Bajeti ya 
mwaka wa fedha 2024/2025
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(1) Kutunga Sera ya Taifa ya Haki Jinai;

(ii) Kushughulikia masuala ya kikatiba 
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu ya Katiba 
na Uraia kwa Umma;

(iii) Kusimamia mfumo wa haki na utoaji 
haki ikiwa ni pamoja na kuimarisha
miundombinu ya Mahakama, 
kuharakisha mashauri ya kawaida na 
kumaliza mashauri ya muda mrefu;

(iv) Uandishi wa sheria ikiwa ni pamoja 
na Kuandaa Toleo la Sheria Ndogo 
zilizofanyiwa urekebu mwaka 2025 
na kuimarisha Marejeo na Ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa Mikataba iliyosainiwa;

(v) Kuendesha mashtaka ya 
jinai Kuimarisha 
utenganishaji 
wa shughuli za 
Mashtaka na 
Upelelezi;

(vi) Kushughulikia 
uendeshaji 
wa mashauri 
ya madai na 
usuluhishi 
wa migogoro ya kibiashara, sheria za 
kimataifa na mikataba;

(vii) Kuwezesha uanzishwaji wa Kituo cha 
Usuluhishi wa Migogoro;

(viii) Kuwezesha Ofisi ya Mwandishi Mkuu 
wa Sheria kuanza kutekeleza majukumu;

(ix) Kuratibu masuala ya haki za 
binadamu, utawala bora na utoaji wa 
huduma ya msaada wa kisheria ikiwa ni 
pamoja na utekelezaji wa kampeni ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia;

(x) Kuimarisha usajili wa matukio 
muhimu ya binadamu pamoja na usajili 
na ufilisi katika Mikoa yote ya Tanzania 
Bara;

(xi) Kuratibu tathmini na maboresho ya 
sheria ikiwa ni pamoja na Kufanya Mapitio 
ya Mifumo wa Sheria inayosimamia Elimu, 
Michezo ya Kubahatisha, Adhabu ya kifo 
na Kifungo cha Maisha;

(xii) Kuratibu ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa sheria za utajiri asili na
maliasilia za nchi;

(xiii) Kushughulikia urejeshwaji wa 
wahalifu na masuala ya ushirikiano wa 
kimataifa kwenye makosa ya jinai;

(xiv) Kuimarisha matumizi ya TEHAMA 
katika utoaji haki na huduma za kisheria; 

(xv) Kuboresha utendaji na maendeleo ya 
rasilimali watu ya Wizara na taasisi zake.

VIPAUMBELE
VYA BAJETI 
KWA MWAKA 
WA FEDHA 
2024/2025
 

Jengo la Vituo sita Jumuishi vya 
Utoaji Haki (Integrated Justice Cen-

tres) liliopo Jijini Dodoma.
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Naibu Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dotto 
Biteko na Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana wamesema 
Serikali itaendelea kukiwezesha Chama 
cha Msalaba Mwekundu nchini kutoa 
huduma za uokozi kwa wananchi 
wanaopatwa na madhira ama changamoto 
mbalimbali zinazoathiri maisha yao.
Kauli hiyo imetolewa kwa nyakati tofauti 
wakati viongozi hao wakihutubia kwenye 
kilele cha Maadhimisho ya miaka 62 
ya Chama cha Msalaba Mwekundu 
nchini Mei 11, 2024 Jijini Dodoma.

Maadhimisho hayo yamefanyika Kitaifa 
katika Ukumbi wa Jakaya Kikwete na 
kuhudhuriwa na mamia ya wanachama 
wa Taasisi hiyo kutoka mikoa yote ya 
Tanzania Bara na Zanzibar yakibeba 
kauli mbiu isemaya “Natoa kwa 
furaha na furaha ninayotoa ni zawadi.”

Serikali 
Kuendelea 
Kukisaidia 
Chama cha 
Msalaba 
Mwekundu
Na William Mabusi
 - WKS DODOMA “Ninyi huwa mstari wa mbele na 

kuhatarisha uhai wenu kwa kuokoa 
maisha ya watu wengine, kwa kufanya 
hivyo mnaisaidia Serikali katika utoaji wa 
huduma za kibinadamu kwa wahanga 
wa majanga mbalimbali, Serikali 
itaendelea kutoa ushirikiano kwa Red 
Cross katika mazingira yote hata ya 
furaha.” Amesema Dkt. Biteko huku 
akimtaka Rais wa Chama cha Msalaba 
Mwekundu nchini Mhe. David Kihenzile 
kuendelea kuwasajili vijana kuongeza 
wanachama kwenye Chama hicho.

Naye Dkt. Chana akiongea kwenye 
maadhimisho hayo amesema ”Wizara 
itaendelea kuweka kanuni na miongozo 
mbalimbali kuhakikisha Chama 
cha Msalaba Mwekundu Tanzania 
kinatimiza majukumu yake nchini. 
Aidha, Serikali itaendelea kufanya kazi 
kwa karibu na Red Cross kuhakikisha 
Wananchi wanaopatwa na madhira na 
changamoto mbalimbali zinazoathiri 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Dotto 
Biteko akihutubia kwenye Maadhimisho ya Miaka 62 ya 
Chama cha Msalaba Mwekundu Tanzania, Mei 11, 2024 
Jijini Dodoma.
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maisha yao wanahudumiwa kwa wakati.”

Awali akimkaribisha Mgeni Rasmi Rais wa 
Chama cha Msalaba Mwekundu nchini na 
Naibu Waziri wa Uchukuzi Mhe. David 
Kihenzile amesema kwa sasa Red 
Cross ina Matawi 1600 Tanzania Bara 
na Zanzibar ikiwa na wanachama 
zaidi ya laki 6. Aidha, aliongeza kuwa 
Red Cross imo mbioni kujenga ofisi 
mpya kwenye mikoa 12 na kwamba 
ina mpango wa kujenga nyumba 
35 kwa Watanzania waliobomolewa 
nyumba zao Wilayani Hanang’.

Katika Maadhimisho hayo Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye Kikatiba 
ndiye Mlezi wa Jumuiya hiyo ambaye 
aliwakilishwa na Naibu Waziri Mkuu 
Mhe. Dkt. Dotto Biteko alitunikiwa 
Tuzo Maalum ya Ubinadamu ikiwa ni 
tuzo ya pili kutolewa hapa nchini, Tuzo 
kama hiyo iliwahi kutolewa kwa Baba 
wa Taifa hayati Mwl. Julius Nyerere.

Mgeni Rasmi akiwa na baadhi ya viongozi wakifuatilia 
matukio mbalimbali yaliyoambatana na Maadhimisho 
ya Miaka 62 ya Chama cha Msalaba Mwekundu 
Tanzania, Mei 11, 2024 Jijini Dodoma.
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Naibu Waziri mpya 
wa Katiba na Sheria 
Mhe. Jumanne Sagini 
amestushwa na 
mapokezi makubwa 
yaliyofanywa na 
Viongozi wa Wizara hiyo 
pamoja na Watumishi 
na kukiri kuwa hiyo ni 
mara yake ya kwanza 
kukutana na mapokezi 
makubwa kiasi hicho.

Mhe. Sagini ameyasema 
hayo wakati akiongea na 
Watumishi wa Wizara 
hiyo alipopokelewa kwa 
mara ya kwanza Wizarani 
hapo tarehe 8 Aprili, 
2024 baada ya kuteuliwa 
kushika nafasi hiyo.

“Haya ni mapokezi 
ambayo nilikowahi 
kupita  sijawahi  kukutana 
nayo, lakini Wizara ya 
Katiba na Sheria mko 
vizuri sana, napokea 
mapokezo hayo kama 
ishara ya mahusiano 
mema, ambacho ni kitu 

MHE. SAGINI 
KARIBU 

MoCLA!

kizuri kwenye utumishi 
wa umma katika kufikia 
malengo ya taasisi.”

Mhe. Sagini amesisitiza 
upendo mahala pa kazi 
huku akionya kwamba 
kufanya kazi kwa upendo 
haina maana kumezea 
yale mabaya “tukifanya 
kazi kwa upendo matokeo 
yatakuwa mazuri sana, 
upendo kwa wenzetu haina 
maana kumezea ya hovyo, 
kuchukua hatua dhidi ya 
maovu pia ni upendo“

Aidha, Mhe. Sagini 
akawataka Watumishi na 
Viongozi wenzake kumpa 
ushirikiano ili dhamira ya 
Rais ya kumpeleka Wizarani 
hapo iweze kuzaa matunda.

Awali akimkaribisha 
Naibu Waziri, Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana 
alisema yeye na timu 
nzima ya watumishi 
wa Wizara wanamtakia 
majukumu mema na 
kwamba wako tayari 
kufanya kazi naye ili kutoa 
matokeo nyanya kwenda 
na kasi ya Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan.

Na William Mabusi
 - WKS DODOMA

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akimkabidhi 
Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne Sagini vitendea kazi 
baada ya kupokelewa Wizarani Mtumba, tarehe 08 Aprili, 2024.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Jumanne Sagini akiwasili MoCLA
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Akizungumza mara 
baada ya kutembelea 
Makao Makuu ya Tume 
ya Kurekebisha Sheria 
na Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora jijini Dodoma, Mei 
8, 2024 Naibu Waziri 
wa Katiba na Sheria 
Mhe. Jumanne Sagini 
ameitaka Tume ya 
Kurekebisha Sheria 
kujitangaza na kutoa 
elimu kwa Wadau wa 
Sheria ili Tume iweze 
kushiriki ipasavyo 
katika kufanya mapitio 
ya Sheria mbalimbali. 

Mhe. Sagini amesema 
kuwa ipo changamoto 
ya baadhi ya Wadau wa 
Sheria kutokujua vizuri 
majukumu ya Tume 

na hivyo kuchelewa 
kuishirikisha Tume 
katika kufanya 
mapitio ya Sheria zao. 

“Tume ipo kwa mujibu 
wa Sheria na Katiba 
yetu na inawajibu wa 
kufanya tathmini ya 
Sheria zilizopo kuona 
zile zilizopitwa na 
wakati, zinazohitaji 
m a r e k e b i s h o , 
utekelezaji wake 
na changamoto ili 
kuishauri Serikali 
namna bora ya 
kuboresha Sheria 
hizo.” Alisema 
Naibu Waziri Sagini. 

Kuhusu utekelezaji wa 
miradi ya Maendeleo, 
Mhe. sagini amesema 

kuwa mpaka sasa 
Wizara kwa kushirikiana 
na Taasisi zilizopo chini 
yake imeanza kuandika 
maandiko mbalimbali 
ili kuweza kuvutia 
fedha kutoka Serikali 
au Wadau mbalimbali 
wa Maendeleo na 
ameitaka Tume ya 
Kurekebisha Sheria 
kushiriki ipasavyo na 
kutoa mapendekezo 
yao katika miradi 
itakayopendekezwa.

Kwa upande wake 
Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Katiba na 
Sheria Dkt. Khatibu 
Kazungu amesema kwa 
kuwa Tafiti za Kisheria 
ni sehemu mojawapo 
ya majukumu ya Tume, 
ni vyema wakaanzisha 
mashirikiano na 
Vyuo mbalimbali vya 
Elimu ya Juu vyenye 
kada za Kisheria ili 
kufanya tafiti nyingi na 
kupata maarifa zaidi.

Tume Ya Kurekebisha 
Sheria Jitangazeni Wadau 
Wawatambue - Sagini

Na Hyasinta Kissima 
 - WKS DODOMA

“Toeni elimu 
kwa Wadau wa 
Sheria ili Tume 
iweze kushiriki 

ipasavyo”
Mhe.  Sagini

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe Jumanne Sagini akipokelewa katika  
ofisi za Tume ya Kurekebisha Sheria zilizopo (UDOM)  na hatimaye akazung-
umza na Watumishi wa Taasisi hiyo Mei 8, 2024.
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Wizara ya Katiba na Sheria 
imeanzisha Dawati Maalum 
la huduma za kisheria katika 
ofisi za wizara hiyo kwa 
lengo la kutatua kero za 
wateja wenye malalamiko 
juu ya huduma za kisheria 
zinazotolewa katika mifumo 
mbalimbali ya utoaji haki. 

Akizungumza na baadhi ya 
watumishi  Wizarani hapo, 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo 
Bi. Mary Gasper Makondo 
alisema dawati hili litarahisisha 
upatikanaji wa haki kwa 
wananchi hasa wale wanaofika 
wizarani kwa ajili ya msaada zaidi. 

Aidha Bi. Makondo aliongeza 
kuwa wananchi wana imani 
kubwa na serikali hasa kupitia 
kampeni hii ya Msaada wa 
Kisheria ya Mama Samia hivyo 
kila mtumishi ana wajibu wa 
kuhakikisha kuwa anafanya 
kazi kwa uadilifu kwa lengo 
la kuwasaidia wananchi hasa 
wale wasioukuwa na uwezo 
wa kumudu gharama za 
mawakili na hatimaye watimize 
maono ya Rais Samia juu ya 
wananchi wote kupata haki.

“Wapo watu wana matatizo na 
wanahangaika kupata msaada 

MAKONDO ATAKA UMAKINI 
DAWATI LA HUDUMA ZA 
KISHERIA 

Na Lusajo Mwakabuku
 - WKS DODOMA
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wa kisheria lakini hawajui waanzie 
wapi, wafanye nini ili kupata 
huduma hii. Tumeanzisha dawati hili 
ili mteja atakayefika wizarani aweze 
kupata huduma bila ya kupoteza 
muda mrefu kuzunguka maofisini 
hasa kwa changamoto ambazo 
nyingi zinahitaji uelewa zaidi. 
Hivyo hakikisheni mnatoa huduma 
kiuweledi ili tuweze kuwasaidia 
wananchi” Alisema Bi. Makondo.

Aidha Katibu Mkuu huyo alitoa rai 
kwa watumishi wanaowapokea 
wateja wanaofika wizarani hapo 
kwa ajili ya huduma kuhakikisha 
kuwa kuwa wanatumia lugha nzuri, 
busara na kutoa huduma ndani ya 
muda mfupi kwani wananchi wengi 
wanaofika wizarani wanatoka kila 
pembe ya nchi na wakifika wizarani 
wanakuwa na tumaini kuwa 

matatizo yao yatapatiwa ufumbuzi.
“Ninapokea wananchi wengi kila 
siku na wapo wanaotokea maeneo 
mbali kabisa wanasafiri kwa tabu 
ila wakiamini kuwa  wakifika hapa 
wizarani wanaamini wameleta 
changamoto zao sehemu sahihi. Sasa 
tunapowahudumia tukumbuke 
gharama na muda walioutumia 
mpaka kufika hapa badala ya 
kuwapa majibu mepesi ambayo 
hayawasaidii katika changamoto 
zao.” Aliongeza Bi Mary Makondo.

Dawati hili ni muendeleo wa 
mbinu mbalimbali ambazo Wizara 
ya Katiba na Sheria imeendelea 
kuzibuni katika kuhakikisha 
huduma za kisheria zinawafikia 
wananchi katika njia rahisi zaidi 
na zinazopunguza gharama 
na usumbufu kwa mwananchi.

Na Lusajo Mwakabuku
 - WKS DODOMA

Katibu Mkuu wa Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo (kulia) akikagua nyaraka za mwananchi aliyefika 
wizarani akitokea Dar es salaam kwa ajili ya kupata msaada zaidi wa kisheria
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Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (Mb) 
amesema Mawakili wa 
Serikali na Maafisa Sheria 
nchini ni jukumu lao 
kutoa haki kwa wananchi 
katika kuimarisha misingi 
ya haki na utawala bora.

Mhe. Majaliwa ametoa 
kauli hiyo alipokuwa 
anafungua Mkutano 
Mkuu wa siku tatu wa 
Mawakili wa Serikali 
tarehe 21 Machi, 
2024 Jijini Dodoma. 

”Serikali inaendela 
kuchukua hatua za 
maksudi na madhubuti 
kuboresha mfumo 
wa haki jinai, kujenga 
mazingira wezeshi kwa 
Mawakili wa Serikali na 
Maafisa wa Sheria ya 
kutoa huduma za kisheria 
kwa wananchi kote nchini, 
hivyo ni jukumu lenu 
kutoa haki kwa wananchi 
kwa wakati na pasipo 
kujali dini yake, rangi yake 
au itikadi ya siasa kwani 
kwa mujibu wa Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania watu wote 
ni sawa mbele ya sheria 

na wote wanapashwa 
kulindwa na kupata 
haki sawa,” amesema 
Mhe. Waziri Mkuu.

Akiongelea uhitaji 
wa huduma ya sheria  
amesema ”katika miaka ya 
hivi karibuni jamii imepitia 
mabadiliko na maendeleo 

mbalimbali katika 
maeneo ya kiuchumi, 
kiteknolojia, kiasiasa na 
kiutamaduni. Maendeleo 
hayo yameongeza 
uhitaji wa upatinakaji 
wa huduma za kisheria.”

Akihitimisha hotuba 
yake Mhe. Majaliwa 

amewaagiza Mawakili 
wa Serikali na Maafisa 
Sheria kutekeleze 
majukumu yao ya 
kisheria kwa uadilifu, 
weledi, uwajibikaji, 
uaminifu, usiri, umakini 
na kwa kujituma huku 
akiwata kushirikiana 
na Wizara ya Katiba 
na Sheria katika 
kutekeleza kampeni ya 
Msaada wa kisheria ya 
Mama Samia Lega Aid 
Campaign kwa kuipa 
uzito kama majukumu 
yao mengine ya kila siku.

Aidha, ameziagiza 
Ofisi ya 
M w a n a s h e r i a 
Mkuu wa Serikali, 

Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka, Ofisi 

ya Wakili Mkuu wa 
Serikali na Taasisi 
zingine za utoaji 
haki kufungua na 
kuimarisha ofisi 
katika ngazi za chini ili 
kuhakikisha huduma 

za kisheria zinawafikia 
wananchi wengi.

Awali akihutubia 
kwenye mkutano huo 
kabla ya kumkaribisha 
Mgeni Rasmi, Waziri 
wa Katiba na Sheria 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana ameyataja 
matunda ya kazi 

Jukumu la Wananchi 
Kupata Haki ni Lenu  
- Waziri Mkuu
Na William Mabusi
 - WKS DODOMA
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wanazofanya Mawakili wa Serikali 
akisema “katika miaka miwili ya 
kuwepo kwa Chama cha Mawakili 
tunashuhudia mchango mkubwa wa 
Mawakili wa Serikali katika sekta ya 
sheria ambao umewezesha ustawi 
wa masuala ya kiuchumi, kijamii, 
kisiasa, uwekezaji, utalii, uhusiano 
wa kimataifa, utoaji haki, utawala wa 
sheria, umoja wa kitaifa, na msaada 
wa kisheria, yote ni matunda ya 
uwepo wa Mawakili wa Serikali wenye 
ueledi na ufanisi katika kuchapa kazi.”

Akitaja mafanikio ya miaka mitatu ya 
Mhe. Rais hususan kwenye sekta ya 
sheria amesema ”miaka mitatu ya Dkt. 
Samia tumeona kuundwa kwa Tume 
ya Haki Jinai ambayo baada ya kazi 
yake imetoa mapendekezo ya namna 
ya kuboresha mfumo wa utoaji haki 
na sasa mapendekezo hayo yameanza 
kutekelezwa na ofisi nyingi za Serikali,” 

Ameyataja mafanikio mengine kuwa 
ni kuendelea kutolewa kwa msaada 
wa kisheria kwa wananchi hasa 
wanyonge kupitia Kampeni ya Kitaifa 
ya Mama Samia Legal Aid Campaign, 
hivyo akatoa rai kwa wanasheria 
kutimiza wajibu wao wa kuwasikiliza 
watanzania, kwa kuelekeza na 
kuwasidia kupata huduma ya sheria 
na hapo watakuwa wameitendea 
haki Kauli mbiu ya mkutano 
huo inayosema  “Upatikanaji wa 
huduma za kisheria kwa Wananchi 
ni nguzo kwa ustawi wa jamii”.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo akipokea Miongozo mbalimbali ikiwemo 
ya Uandishi wa Sheria na Utoaji wa Huduma ya Msaada wa Kisheria iliyozinduliwa wakati wa ufunguzi 
wa Mkutano Mkuu wa Mawakili wa Serikali, 21 Machi, 2024 Dodoma.

“katika miaka miwili ya 
kuwepo kwa Chama cha 
Mawakili tunashuhudia 
mchango mkubwa wa 

Mawakili wa Serikali katika 
sekta ya sheria”

Waziri Mkuu
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AJENDA YA MIRADI YA 
SERIKALI KUTOZWA KODI 
KUFIKISHWA BUNGENI

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria Mhe. Dkt. 
Joseph Mhagama amesema 
ni wakati sasa Serikali 
kuangalia kama kuna tija 
katika kutoza miradi ambayo 
inatengenezwa kwa ajili ya 
wananchi kwani kufanya 
hivyo si kwamba kunaongeza 
mlolongo wa utekelezaji wa 
miradi hiyo peke yake bali 
pia kunaongeza gharama 
katika kupitia hatua za 
upatikanaji wa msamaha wa 
kodi katika miradi ya Serikali.

Mhe. Mhagama ameyaongea 
hayo baada ya kupokea taarifa 
ya utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi wa Mahakama katika 
Mikoa ya Iringa, Njombe na 
Ruvuma tarehe 12 Machi, 2024 
ikiwa ni sehemu ya ziara ya 
Kamati hiyo katika kukagua 
miradi ya maendeleo kwa 
taasisi zilizo chini ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria.

Mhe. Mhagama alisema 
kuwa kwake anaona suala 
hilo halina tija na ni ajenda 
watakayoenda nayo bungeni 
kwani tayari hiyo miradi 
inaandaliwa kwa lengo la 
kumsaidia mwananchi hivyo 
hata makusanyo ya kodi hizo 
ni kwamba mapato yake 
yanarudi katika kumhudumia 

mwananchi hivyo ni bora 
badala ya fedha hizo kurudi 
hazina zitumike katika 
kuharakisha upatikanaji wa 
huduma kwa wananchi.

“Kwanza ngoja niwaambie 
kupatikana kwa msamaha 
wa kodi ni process, ina 
mlolongo wake mrefu 
ambao umesababisha 
baadhi ya miradi 
kutoendelea kwa zaidi ya 
mwaka kusubiria mchakato 
huo kukamilika. Hela 
zenyewe zote ni za Serikali 
ni sawa na  kutoa fedha 
mkono wa kulia kuhamishia 
mkono wa kushoto. Mbaya 
zaidi tunachelewasha 
huduma kwa wananchi 
wakati wa kufuatilia 
msamaha hii ya kodi.” 
Alisema Mhe. Mhagama.

Awali akimkaribisha 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
Mhe. Joseph Mhagama 
na kamati yake, Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. Balozi 

Dkt. Pindi Chana alisema 
anamshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan 
kwa kuwezesha miradi 
mbalimbali ndani ya 
Wizara ya Katiba na Sheria 
inayolenga kusogeza 
karibu miundombinu ya 
utoaji haki kwa wananchi 
ikiwemo miradi ya 
ujenzi wa mahakama 
mbalimbali nchini huku 
akibainisha kwamba suala 
hili limeendelea kuongeza 
imani kwa wananchi 
kuhusu mahakama 
ikiwemo matumizi 
ya teknolojia katika 
usajili na uendeshaji 
kesi unaorahisisha 
kesi nyingi kusikilizwa 
ndani ya muda mfupi.

Mhe. Chana alisema 
“kama moja ya jitihada za 
kupunguza kero kwenye 
baadhi ya maeneo yenye 
watu na migogoro 
mingi mahakama ilikuja 
na wazo la Mahakama 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria 
Mhe. Dkt. Joseph Mhagama akizungumza wakati wa ziara ya Kamati yake 
uwandani mkoani Iringa leo 12/03/2024.

Na Lusajo Mwakabuku
 - WKS DODOMA
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inyotembea yaani Mobile 
Court. Kwa jitahada hizo, 
tumefanikiwa kupunguza 
mrundikano wa Mashauri 
hadi kufikia 4%.”

Waziri Chana pia 
akaongeza “Tume ya 
Kuboresha Haki Jinai 
imependekeza namna 
tunavyoweza kuboresha 
upatikanaji haki kwa 
masuala ya Jinai ambayo 
Wizara yetu imeyachukua 
na inayafanyia kazi 
ikiwemo matumizi ya 
TEHAMA kwa upande wa 
Mahakama kwa mfano 
mfumo wa mashauri 
ufahamikao kama Advance 
Case Management System 
ambao umeunganishwa 
na mifumo kadhaa ya 
wadau, mfumo wa kutafsiri 
na kutunza kumbukumbu 
na pia kusikiliza mashauri 
kwa njia ya Video yaani 
Video Conference Board.”

Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama Prof. Elisante 
Ole Gabriel akiwasilisha 
taarifa ya utekelezaji 
wa Mahakama alisema 
“kufanikiwa kwa 
Mahakama kunatokana 
na uongozi mzuri wa 
Jaji Mkuu ambaye ana 
maono makubwa, lakini 
pia ushrikiano mkubwa 

wa mihimili mitatu 
ndio unaopelekea 
utekelezaji wa 
majukumu yetu 
kuwa rahisi katika 
kutoa huduma.”

“Hadi hivi sasa 
t u m e f a n i k i w a 
k u j e n g a 

Mahakama za mwanzo 960 
na lengo likiwa ni kufikia 
Mahakama 3000 nchini 
kote. Hivi sasa tuna wilaya 
139 lakini mahakama zipo 
135 zimebakia mahakama 
4 tu katika kuhakikisha 
kila wilaya ina Mahakama 
nchini.  Aidha, katika 
Ukanda wa Kusini na 
Mashariki mwa Afrika, 
Mahakama ya Tanzania 
ndio inaongoza katika 
matumizi ya TEHAMA katika 
utoaji haki kwa wananchi. 
Hivi sasa Hakimu anaweza 
maliza kesi halafu akapata 
nakala ya kesi ya kurasa 200 
chini ya dakika mbili kwa 
Kiswahili kupitia mfumo 
wa AI” Alisema Ole Gabriel.

Katika utekelezaji wa miradi 
hiyo, Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama aliongeza kuwa 
katika viwango vya ubora 
wa usimamizi wa miradi ya 
Mahakama vilivyowekwa 
na Benki 
ya Dunia 
k a t i k a 
miradi yake, 
T a n z a n i a 
i m e f i k i a 
asilimia 89 
ya ubora wa 
utekelezaji 
wa miradi, 
k i w a n g o 

ambacho ni cha juu 
zaidi duniani katika 
miradi ya Mahakama 
inayotekelezwa na 
Benki ya Dunia.

Akielezea changamoto za 
Wakandarasi katika miradi 
hiyo, Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama alisema kuna 
baadhi ya Wakandarasi 
ambao walipewa kazi 
nao wakawapa kazi 
watu wengine na mbaya 
zaidi wakawa hawana 
taarifa yeyote juu ya 
uendelezwaji wa miradi 
husika suala lililopelekea 
Mtendaji wa Mahakama 
kugoma kulipa mpaka 
suala hilo liwekwe sawa.

Akihitimisha ziara hiyo 
mkoani Iringa, Mhe. 
Mhagama alisifia utendaji 
wa Mahakama na kwamba 
wao kama kamati ya 
taasisi hizi wanatembea 
kifua mbele kutokana na 
ubunifu,  na utekelezaji 
wa miradi aidha akaiagiza 
Mahakama kuangalia 
namna ya kugawanya 
masurufu katika 
utekelezaji miradi kwa 
kuanzia na Tarafa, Majimbo 
na hatimaye Kata katika 
kujenga Mahakama.

Wajumbe wa Kamati pamoja na Watendaji wa Mahakama 
na viongozi wa Wizara wakipata maelezo Iringa 12/03/2024.
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Matukio katika Picha

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana kwenye 
picha ya pamoja na Wajumbe wa 
Halmashauri ya TUGHE baada 
kuhutubia Baraza la Wafanyakazi 
wa Wizara, tarehe 21 Machi, 2024. 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Dotto Biteko 
akipokea Tuzo Maalumu ya Ubinadamu aliyotunukiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwenye Maadhimisho ya Miaka 62 ya Chama cha Msalaba Mwekundu 

Tanzania, Mei 11, 2024 Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Jumanne Sagini 
(mwenye mic), Katibu Mkuu Bi. Mary Makondo, Viongozi wengine 
wa Wizara na Watumishi wakimpongeza mtumishi mwenzao 
Dinah Njovu wakati wa sherehe ya harusi yake Aprili 20, 2024. 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Utawala, Katiba na Sheria pamoja 
na Watendaji wa Mahakama na 
viongozi wa Wizara wakiwa katika 
picha ya pamoja baada ya ziara 

mkoani Iringa.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana akimsikiliza 
Wakili Onesmo Olengurumwa 
Mratibu Kitaifa wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu, Mei 

07, ofisi za Bunge Dodoma.

Mawakili wa Serikali kutoka Wizara ya 
Katiba na Sheria waliokuwa wanashiriki 
Mkutano Mkuu wa Mawakili wa Serikali 
baada ya kupiga kura kuwachagua Viongozi 
wa Chama cha Mawakili wa Serikali, tarehe 

22 Machi, 2024 Jijini Dodoma.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Pindi Chana 
akizungumza na naibu wake Mhe. Jumanne 
Sagini nje ya kumbi za bunge mara baada ya 

vikao vya bunge Mei 15, 2024.


